Tin Mới
   

Khó khăn, công ty có được chấm dứt HĐLĐ với lao động nữ nuôi con nhỏ?

Lao động
  
2 thg trước

Bạn đọc có email [email protected] gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Do khó khăn về dịch bệnh, công ty chấm dứt HĐLĐ với nhiều người, trong đó có người đang nuôi con nhỏ dưới 12 tháng tuổi. Công ty làm vậy có đúng không?

Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động trả lời:

Điểm c, Khoản 1, Điều 38 Bộ luật Lao động 2012 quy định người sử dụng lao động có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động nếu: Do thiên tai, hỏa hoạn hoặc những lý do bất khả kháng khác theo quy định của pháp luật, mà người sử dụng lao động đã tìm mọi biện pháp khắc phục nhưng vẫn buộc phải thu hẹp sản xuất, giảm chỗ làm việc.

Pháp luật cũng quy định trường hợp bệnh dịch  là lý do bất khả kháng nên người sử dụng lao động có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động. 

Theo quy định tại Điều 39 và Khoản 3, Điều 155 Bộ luật Lao động 2012, thì người sử dụng lao động không được sa thải hoặc thực hiện quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động đối với lao động nữ vì lý do kết hôn, mang thai, nghỉ thai sản, nuôi con dưới 12 tháng tuổi, trừ trường hợp người sử dụng lao động là cá nhân chết, bị tòa án tuyên bố mất năng lực hành vi dân sự, mất tích hoặc là đã chết hoặc người sử dụng lao động không phải là cá nhân chấm dứt hoạt động.

Do công ty của bạn đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động vì lý do bất khả kháng, chứ không phải vì lý do kết hôn, mang thai, nghỉ thai sản, nuôi con dưới 12 tháng tuổi nên không sai quy định.

Tư vấn pháp luật

Hãy liên hệ tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí 19008088 - gọi đường dây nóng: 0979310518; 0961360559 để nhận được câu trả lời nhanh chóng, kịp thời hoặc gửi email cho chúng tôi: [email protected] hoặc đến số 6 Phạm Văn Bạch, Hà Nội và 198 Nguyễn Thị Minh Khai, P6, Q3, TPHCM để được Luật sư tư vấn trực tiếp vào các ngày thứ Ba, thứ Sáu hàng tuần.

Xem thêm

Tin nóng hôm nay