Tin Mới
   

Bị trừ lương khi không làm tổ trưởng nữa đúng không?

Lao động
  
4 thg trước

Bạn đọc có email [email protected] gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi:  Thỏa ước lao động tập thể công ty có quy định chức danh tổ trưởng được cộng vào lương thêm 400.000 đồng. Khi tôi lên làm tổ trưởng được cộng khoản này vào lương. Do áp lực công việc, tôi xin thôi  không làm tổ trưởng nữa và được ban giám đốc công ty đồng ý. Sau đó, lương của tôi bị trừ đi 400.000 đồng/tháng, dù trong Thỏa ước lao động tập thể không ghi khoản này. Công ty làm vậy đúng không?

Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động trả lời:

Điều 90 Bộ luật Lao động 2012 quy định: 1. Tiền lương là khoản tiền mà người sử dụng lao động trả cho người lao động để thực hiện công việc theo thỏa thuận. Tiền lương bao gồm mức lương theo công việc hoặc chức danh, phụ cấp lương và các khoản bổ sung khác. Mức lương của người lao động không được thấp hơn mức lương tối thiểu do Chính phủ quy định.

Khi bạn được bổ nhiệm tổ trưởng và thực hiện công việc đó thì khoản tiền 400.000 đồng để trả cho công việc của vị trí tổ trưởng. Khi bạn xin thôi vị trí tổ trưởng và được công ty đồng ý thì bản chất là hai bên đã thỏa thuận thay đổi công việc phải làm. Do đó việc bạn không còn được hưởng khoản tiền 400.000 đồng này nữa là đúng.

Tư vấn pháp luật

Hãy liên hệ tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí 19008088 - gọi đường dây nóng: 0979310518; 0961360559 để nhận được câu trả lời nhanh chóng, kịp thời hoặc gửi email cho chúng tôi: [email protected] hoặc đến số 6 Phạm Văn Bạch, Hà Nội và 198 Nguyễn Thị Minh Khai, P6, Q3, TPHCM để được Luật sư tư vấn trực tiếp vào các ngày thứ Ba, thứ Sáu hàng tuần.

Xem thêm

Tin nóng hôm nay